GUJARAT

પ્રથમવાર કેમેરાનો ઉપયોગ: વડોદરા મંડળમાં સૌપ્રથમવાર ઢંકાયેલ ગટર અને કલ્વર્ટના સર્વે અને મોનિટરિંગ માટે ફ્લોટર કેમેરાનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો – Vadodara News


પશ્ચિમ રેલવેએ ચોમાસા પહેલાની વિવિધ તૈયારીઓ માટે મિશન મોડ પર કામ શરૂ કર્યું છે. આ સાથે જ યાંત્રિક, સિગ્નલિંગ, વિદ્યુત અસ્કયમતો અને સાધનો વગેરેની યોગ્ય જાળવણી પણ કરાવવામાં આવી રહી છે. પશ્ચિમ રેલવેએ સુનિશ્ચિત કર્યું છે કે, તમામ કામ નિર્ધારિત લક્ષ્યાંકની

.

તમામ કામો મિશન મોડ પર પૂર્ણ કરવામાં આવ્યા
વડોદરા મંડળના સંકલન વરિષ્ઠ મંડળ એન્જીનિયર સુમિત ઠાકુરે જણાવ્યું હતું કે, આગામી ચોમાસા દરમિયાન મંડળ પર અવિરત ટ્રેન સેવાઓ સુનિશ્ચિત કરવા માટે, વિવિધ ચોમાસા તૈયારીઓના સંબંધિત કાર્યોના લક્ષ્યાંકોનું કાળજીપૂર્વક પાલન કરવામાં આવ્યું હતું અને વડોદરા મંડળે આ કામ સમય પહેલા પૂર્ણ કરી લીધા છે. કલ્વર્ટ, નાળા અને નાળાઓની સફાઈ અને ડિસિલ્ટિંગ, ટ્રેક પરની ગંદકી અને કચરો સાફ કરવા, વધારાના જળમાર્ગોનું નિર્માણ, ઉચ્ચ પાવર પંપની સ્થાપના, વૃક્ષોની કાપણી વગેરે જેવા કામો મિશન મોડ પર પૂર્ણ કરવામાં આવ્યા છે.

રિમોટ ઓપરેટેડ ફ્લોટર કેમેરા તૈનાત કર્યા
​​​​​​​આ વર્ષે વડોદરા વિભાગે પુલ અને પુલોની છબીઓ કેપ્ચર કરવા માટે રિમોટ ઓપરેટેડ ફ્લોટર કેમેરા તૈનાત કર્યા છે જે મેન્યુઅલી એક્સેસ કરવા શક્ય નથી. ભારતીય રેલ્વેમાં આ પ્રથમ વખત કરવામાં આવી રહ્યું છે. આ રિમોટ ઓપરેટેડ કેમેરામાં ઇનબિલ્ટ લાઇટિંગ સિસ્ટમ છે, જે અંધકારમાં પણ ભૂગર્ભ કલ્વર્ટના સ્પષ્ટ ચિત્રો મેળવવામાં મદદ કરે છે. તે તસવીરોની મદદથી પુલની સફાઈ કરવામાં આવી રહી છે.

પૂરની સંભાવનાવાળા સ્થળોનું ડ્રોન સર્વે હાથ ધર્યું
​​​​​​​
વડોદરા વિભાગે 129 કલ્વર્ટની સફાઈ પૂર્ણ કરી છે અને લગભગ 168 કિલોમીટર નાળાઓની સફાઈ કરવામાં આવી છે. ઉપરાંત, યાર્ડોમાં પાણીના પ્રવાહની પેટર્નનો અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો હતો અને પાણીના સરળ નિકાલ માટે નવા ગટર અને મેનહોલ બનાવવામાં આવ્યા છે. કલ્વર્ટની ઊંડી સફાઈ સુનિશ્ચિત કરવા માટે સક્શન/ડી-સ્લડિંગ મશીનોનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે. કલ્વર્ટ અને નાળાઓમાં ચોક પોઈન્ટની દેખરેખ, સફાઈ અને ઓળખ કરવા માટે પૂરની સંભાવનાવાળા સ્થળોનું ડ્રોન સર્વે હાથ ધરવામાં આવ્યું છે. ભારે વરસાદ દરમિયાન પાણી ભરાવાની સંભાવના ધરાવતા વિવિધ સ્થળોએ 137 ઉચ્ચ ક્ષમતાના પંપ સ્થાપિત કરવામાં આવ્યા છે. આ ઉપરાંત રેલ્વે વર્કશોપ અને કોલોની વગેરેમાં પણ આવા 46 પંપ લગાવવામાં આવ્યા છે.

સાવચેતી માટે અનેક પગલાં લેવામાં આવ્યા
​​​​​​​વાસ્તવિક સમય અને અધિકૃત વરસાદના ડેટા મેળવવા માટે 15 ઓટોમેટિક રેઈન ગેજ (ARG) સ્થાપિત કરવામાં આવ્યા હતા. આ ઉપરાંત 12 જગ્યાએ ફ્લડ ગેજ લગાવવામાં આવ્યા છે. સંભવિત જોખમી વૃક્ષોની કાપણી કરવામાં આવી છે અને ચોમાસાની સાવચેતી રાખવા માટે અનેક પગલાં લેવામાં આવ્યા છે. ગત ચોમાસાના અનુભવના આધારે રેલ્વે પરિસરમાં પૂરની સંભાવના ધરાવતા વિસ્તારોની ઓળખ કરવામાં આવી છે અને આ સ્થળોએ વિવિધ સાવચેતીના પગલાં પૂર્ણ કરવામાં આવ્યા છે. ટ્રેકની સ્થિતિ પર નજર રાખવા માટે પેટ્રોલિંગમેન અને બ્રિજ ગાર્ડ દ્વારા ચોમાસાનું પેટ્રોલિંગ કરવામાં આવી રહ્યું છે. ચોમાસા અને પ્રતિકૂળ હવામાન ચેતવણીઓ દરમિયાન મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનોના ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ સેલ સાથે ગાઢ સંકલન સુનિશ્ચિત કરવામાં આવ્યું છે.

ખાસ વ્યૂહરચના તૈયાર કરવામાં આવી ​​​​​​​
મ્યુનિસિપલ સંસ્થાઓને પણ ટ્રેક પર ગટર/કચરો/ગંદા પાણીનો નિકાલ રોકવા માટે ટ્રેકની બાજુમાં આવેલી વસાહતો અને ઝૂંપડપટ્ટીના રહેવાસીઓને જાગૃત કરવા વિનંતી કરવામાં આવી છે. ભારે વરસાદના દિવસો માટે ખાસ વ્યૂહરચના તૈયાર કરવામાં આવી છે. વડોદરા મંડળ વિવિધ મ્યુનિસિપલ સંસ્થાઓ સાથે ગાઢ સંકલનમાં છે જેથી જ્યારે પણ ડેમમાંથી પાણી છોડવામાં આવે, પુલ અને ટ્રેકને અસર થાય ત્યારે વડોદરા મંડળને સમયસર અને અગાઉની માહિતી પૂરી પાડી શકાય. વધુમાં, તેમને કટોકટીના સમયે મુસાફરોના તાત્કાલિક પરિવહન માટે સ્થાનિક પરિવહનની વ્યવસ્થા કરવા વિનંતી કરવામાં આવી છે. પશ્ચિમ રેલવેના વડોદરા મંડળ દ્વારા સતત દેખરેખ રાખવામાં આવી રહી છે અને મુસાફરો માટે વિક્ષેપ મુક્ત મુસાફરી સુનિશ્ચિત કરવા માટે દરેક શક્ય પ્રયાસો કરવામાં આવી રહ્યા છે.Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
error: Content is protected !!